Mỹ: Doanh số bán nhà đất giảm xuống mức thấp nhất trong 4 tháng

Theo Hiệp hội quốc gia các nhà kinh doanh bất động sản Mỹ (NAR), doanh số bán nhà ở hiện có của Mỹ trong tháng Tám đã giảm 4,8% so với tháng Bảy, xuống mức (đã điều chỉnh theo mùa) là 5,31 triệu căn.

Nhà rao bán tại San Rafael, California. (Nguồn: AFP/TTXVN)

Đây là số liệu thấp nhất kể từ tháng Tư, trong bối cảnh nguồn cung thu hẹp và giá nhà đất tăng khiến các khách hàng tiềm năng đắn đo hơn trước dự định mua nhà.

Con số trên giảm từ mức 5,58 triệu căn trong tháng Bảy, mức cao nhất trong hơn tám năm qua.

Theo NAR và một số nhà kinh tế tư nhân, doanh số bán nhà đất ở Mỹ sẽ có thể vẫn không tăng giảm trong phần lớn thời gian còn lại của năm nay.

Thị trường việc làm tăng mạnh và lãi suất thấp đã thúc đẩy doanh số bán nhà đất tăng 6,2% trong năm 2014.

Hiện nay, có những dấu hiệu cho thấy một sự cải thiện về cơ cấu trên thị trường nhà đất Mỹ. Số lượng khách hàng mua nhà lần đầu, một nguồn cầu quan trọng, đã tăng 32% trong tháng ​Tám, cao hơn mức 28% trong tháng ​Bảy.

Theo nhà kinh tế Jennifer Lee làm việc tại BMO Capital Markets, với tăng trưởng việc làm mạnh hơn và lãi suất vẫn ở mức thấp, thị trường nhà đất Mỹ dự kiến vẫn thuận lợi về dài hạn.

Theo Anh Quân/Vietnamplus

Share